ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

ksilenser@gmail.com

สอบถามเรื่อง Remote link ครับผม (6347 อ่าน)

12 พ.ค. 2555 00:08

drem link นี่ สามารถฝากไปกับสายสัญญาณ AV ได้ไหมครับ (เดินไว้ด้วย RG6)

-- เข้าใจว่าไม่น่าจะได้ ^_^ แหะๆ

ถ้าไม่ได้.. ฝากไปกับ สาย CATV ของ True ระบบดิจิตอบได้ไหมครับ

-- อันนี้ไม่แน่ใจ

พอดีจะตัดสินใจ ระหว่าง..

Mod กล้องวงจรปิด เป็น RF แล้วส่งไป พร้อม Link Remote กลับมา

กับ ใช้ AV Amp(VA103) ส่งภาพไป แล้ว จะ Link กลับมาทาง สาย true (ถ้าฝากมากับ AV ไม่ได้)

(link รีโมท DVR CCTV อะครับ)

ไม่รู้เอาแบบไหนดี

58.11.104.85

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ค. 2555 00:12 #1

อีกแบบนึง...^_^

ถ้า...

ผมจะ Link Remote กลับมาแบบ เพียวๆ

โดยผ่าน..สาย Lan (cat5e)

แบบใช้ 2 เส้นสุดท้าย (ขาว-น้ำตาล + น้ำตาล)

ระยะใกลสุด 30 M สามารถไหมครับ?

ปล.. หน้าเวปมี Logo MUT ด้วย

ผม เด็ก วิดวะคอม MUT นี่รุ่นพี่ปล่าวครับ ^_^

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ค. 2555 00:19 #2

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขออีกเรื่อง

ที่อพาร์ตเมนต์ผมทำ matv เอง

ใช้ demod+mod 2ชุด เพื่อย้ายช่อง 3(U32) กับTITV(29)

มาลงช่อง V3 กับ U21 (ของพี่นี่แหละชื่อจาก 9sat แถวบ้าน)

ช่อง21 นี่ แหล่ม แต่ ช่อง3 นี่ฟุ้งมาก โผล่ไปทั่ว
ใส่ OCF แล้วแค่ ถ้าเช็คหลัง OCF จะ OK
แต่พอผ่าน booster แล้วก็ฟุ้งเหมือนเดิม-*-

มีวิธีแก้ไหมครับพี่ ขอบคุณครับ

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

ลิขสิทธิ์ ทุนอินทร์

ผู้ดูแล

maillbctech@gmail.com

14 พ.ค. 2555 09:07 #3

Dream Link เป็นตัวรับรีโมทและเปลี่ยนเป็นสัญญาณไฟฟ้าความถี่ 37 KHz เข้าไปในสาย RF หรือสายใดๆก็ได้ ที่สำคัญในสายนั้นต้องไม่มีแรงดังไฟฟ้า AC/DC ใดๆอยู่ในสายยกเว้นสัญญาณ RF  ดังนั้น Dream Link ไม่สามารถฝากไปกับสายสัญญาณ AV ที่ใช้งานอยู่ได้ และไม่สามารถฝากไปกับสายสัญญาณดาวเทียมที่ต่อลงมาจาก LNB ได้เพราะ LNB ต้องการไฟเลี้ยงจากเครื่องรับดาวเทียม  Dream Link ใช้กับรีโมท DVR CCTV ได้ครับ ถ้าจะใช้  AV   ต้องเดินสาย Dream Link  ด้วย สาย Lan (cat5e)หรือสายอื่นๆได้ครับ  แต่ถ้าใ้ช้ RF Mod และ Demod ใช้ได้เลยครับ กรณีที่ใช้ demod+mod ช่อง3 ต้องใส่ OCF 2 ชั้น ผ่าน booster เฉพาะช่อง 3 เลยไม่เอาไปรวมกับช่องอื่น แล้วผ่าน OCF อีก 1-2 ชั้น แล้วค่อยเอา Output ไปรวมกัน อาจจะเปลือง booster อีกตัวแต่จะดีเยี่ยมครับ ในการนำเอา mod ที่เปิดให้เลือกใช้งานได้ทุกย่านความถี่ไปใช้ในงานระบบมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ถ้าเลี่ยงได้ควรใช้ย่าน UHF ครับ เพิ่มเติมตามที่ถามเรื่องความถี่ของสายสัญญาณสีเหลือง( Video) สัญญาณ Video จะมีสัญญาณรวมกันอยู่หลายอย่าง ใช้ความถี่ 10Hz-5.25 MHz ครับ

124.121.240.111

ผู้ดูแล

maillbctech@gmail.com

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

14 พ.ค. 2555 20:02 #4

ขอบคุณมากครับ กระจ่างแล้วครับ

แล้ว สายAV (เส้นเหลือง)

มันเป็น ความถี่เท่าไรครับ

ถามไว้เป็นความรู้

ขอบคุณครับ

58.8.19.149

ksilenser

ksilenser

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image